మార్గ దర్శకులు

అది 1969 సంవత్సరం జూన్ మాసం, నాలుగవ తేదీ బుధవారం.

ఈ సంవత్సరం లోనే ప్రపంచం లో కొన్ని అద్భుతాలు జరిగాయి. భారత దేశం గర్వించే ISRO ఈ సంవత్సరం లో ప్రారంభం అయ్యింది. అలాగే చంద్రుని మీద మొట్టమొదట కాలు పెట్టిన నీల్ ఆర్మ్ స్ట్రాంగ్ కూడా ఈ సంవత్సరం లోనే.

**********

పై తేదీ కొన్ని నెలల ముందర:

ఒక అందమైన అనాతవరం గ్రామం యువకుడు పక్క ఊరులో టీచర్ ఉదోగ్యం చేస్తూ జీవితం లో స్థిర పడి, తన అమ్మ కి మంచి కోడలిని తీసుకొద్దామనుకున్న వేళ,

ఆ సమయం లోనే ఒక పెద్దాయన తన చిన్న కూతురికి పెళ్లి సంబంధం వెతుకుతూ , అంబాజీ పేట కోఠి వారి అగ్రహారం నుండి అనాతవరం వచ్చి అక్కడ గంటి బుచ్చి మాస్టర్ గారిని కలిసి, “మాస్టారూ! ఈ ఊరులో ఒక టీచర్ కుఱ్ఱాడు మంచి పెళ్లి కొడుకు ఉన్నాడుట మీకు తెలుసునా ” అనీ అడిగిన వేళ .

ఆ వేళలు ఒకటై , వీరిద్దరిని ఆ దేవతలు కలుపుదామని అని నిశ్చయించినట్టుగా

నందంపూడి జమీందార్ గారు , కొత్తూరి నరసింహ మూర్తి గారు మరియు పెద్దల సమక్షం లో అనాతవరం లో “మా కుర్రాడు వజ్రం” అని అనాతవరం పెద్దలు, “మా అమ్మాయి బంగారం” అని అగ్రహారం పెద్దలు అనుకుని పెళ్లి కి తాంబూలాలు పుచ్చుకున్నారు.

*******

కోఠి వారి అగ్రహారం. చుట్టూత కొబ్బరి చెట్లు. ఆ వీధి లో దూరం గా కొబ్బరి మట్టలతో, రాట్లతో వేసిన పెళ్లి పందిరి నిండా మామిడి తోరణాలు కట్టి ఉన్నాయి. ఆ పందిరి రాట్లని పట్టుకుని చిన్న పిల్లలు ఆడుకుంటున్నారు. పెద్దవాళ్ళు సందడి గా అటూ ఇటూ తిరుగుతున్నారు. పెళ్లి కి వస్తున్న చుట్టాలు ఒకొక్కలే గుర్రం బండి లో నుంచి దిగుతున్నారు. అప్పుడే వేసవి కాలం మెల్లగా వెళ్తూ ,వరుణుడు ని పిలిచినట్టుగా పై నుంచి చిరు చిరు జల్లులతో ఆశీర్వదిస్తున్నాడు.

పెద్దల సమక్షం లో, దేవతల ఆశీర్వాదం తో వేద మంత్రోచ్ఛారణల ల మధ్య , చిరు చిరు జల్లులతో 1969 సంవత్సరం జూన్ మాసం, నాలుగవ తేదీ ,బుధవారం, ఉత్తరాషాఢ నక్షత్రం పంచమీ తిధిన ఆ అనాతవరం యువకుడికి ,అగ్రహారం యువతికి అంగరంగ వైభవంగా వివాహం జరిగింది. పెళ్లి కూతురు, పెళ్లి కొడుకులను ముత్యాల పల్లకి లో కొత్తూరి వీధుల లో ఊరేగుతుంటే, “ఆ సీతా రాములు ఇక్కడకొచ్చి పల్లకి లో ఊరేగుతున్నారా” అనేట్టు గా కళ్యాణం కమనీయంగ జరిగింది.

*******

వరుడు: ఓరుగంటి శ్రీరామ మూర్తి (రాంబాబు), ఓరుగంటి అప్పారావు మరియు సావిత్రిల ఆఖరి అబ్బాయి

వధువు: కొత్తూరి పర్వత వర్ధని . కొత్తూరి రమణప్ప శాస్త్రీ మరియు నాగమణిల నాలుగవ అమ్మాయి

**********

వరుడు అక్క లు సత్యవతి, సుబ్బులు మరియు అన్న వెంకటరావు మరియు వదిన లు వచ్చి తమ్ముడు మరదలును ఆశీర్వదించటం, అప్పుడే వచ్చిన గిరి బావగారు అందరిని సంబ్రమాశ్చర్యాలతో ఆనందింప చేయడం, వధూ వరులను ఆశీర్వ దించడం ఇవన్నీ వరుడు కి సంతోషమైయితే

అక్క చెల్లెల్లు, అన్న తమ్ముళ్లు, మరియు కొత్తూరు వంశీయుల మధ్య జరుగుతున్న కళ్యాణం, అలాగే పేరులో నే సుగుణాలని పెట్టుకున్న వరుడును చూసి వధువు కి ఆనందం.

ఇన్ని ఆనందాల మధ్య అగ్రహారం లో కొత్తూరు నరసింహ మూర్తి దంపతులు (వధువు పెదనాన్న & పెద్దమ్మ) వరుడి కి కాళ్ళు కడిగి కన్యాదాన చేసిన సమయాన, వధువు తల్లి తండ్రుల ఆనంద అశ్రునయనాల మధ్య, కొత్తూరి వంశీయుల కోఠివారి అగ్రహారం నుండి 13 కిలో మీటర్ దూరం లో అనాతవరం లో నున్న అత్త ఇంటి గడప ని కుడి కాలు తో అడుగు పెట్టింది కొత్త కోడలు పర్వత వర్ధని .

నా ఇంటికి వచ్చింది కన్న కూతురు లాంటి కోడలు పిల్ల అని అనుకుని కొత్త కోడలు ని అపురూపం గా చూసుకుంటూ మురిసిపోయింది అత్తగారు సావిత్రమ్మ. ఇలాగ పర్వత వర్ధని, కోడలి గా వచ్చి తన పెద్ద బంధు వర్గాన్ని అత్తింటికి పరిచయం చేసింది.

*******

ఇలాగ , వాళ్లిద్దరూ ఏభై సంవత్సరములు కలిసి ఆనందం గా అనాతవరం లో సంతోషం గా గడుపుతూ ఉన్నారు. ఈ రాంబాబు మాస్టర్ అంచెలంచెలుగా తన టీచర్ వృత్తిలో ఎన్నో శిఖరాలను అధిరోహించి ,తన పల్లె ని ఢిల్లీ కి పరిచయం చేసి రాష్ట్ర పతి చేత అవార్డు అందుకున్న ఉత్తమ ఉపాద్యాయుడు ఇతడు. ఈ ఉత్తముడు కి వచ్చిన ఈ అపురూప బహుమానం వెనుక ఆమె చేసిన అపూర్వ సహాకారం ఉంది అనటం లో అతిశయోక్తి లేదు.

ఈ దంపతులు ఎందరో యువ దంపతులకు ఆదర్శ పాత్రులు. మరెన్న మందికో మార్గ దర్శకులు.

మీ ఏభై వ (50th ) పెళ్లి రోజు శుభాకాంక్షలు చెపుతూ మీరు ఇంకా ఎన్నో సంవత్సరాలు ఆనందం గా గడుపుతూ ఇంకా వచ్చే యువ దంపతులు కూడా మీ బాట లో నే మీ ఆదర్శం గా ఉంటారని,

సక్సెస్ ఫుల్ శ్రీరామా మూర్తి కి, విక్టరీ మేడం వర్ధనికి ఏభై వ పెళ్లి రోజు శుభాకాంక్షలు చెప్తూ…..ఎప్పుడూ మీ బాట లో నడిచే…

——————-

మీ కుమారులు & కోడళ్ళు , మనుమలు & మనవరాళ్లు ,బంధువులు, మీ అభిమానులు మరియు మీ శ్రేయోభిలాషులు.

************

Written by Prasad Oruganti.

2 thoughts on “మార్గ దర్శకులు

  1. Oori valla pillalu achievements kuda valla Sontha pillalu santhoshpadi… manchi buddulu nerpi…. ( nerpistunnapudu kuda saradaga suluvuga nerchukunetatlu chusi)…. andarki margadharsakulu vallu… Naaku ayyite vaaritho pratyeka anubandam undi…. vaari iruvuriki namaskaramulu tho… Happy wedding anniversary to Mastaru garu and Vardhani akka( forever and andariki)

    మెచ్చుకోండి

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s